ตัวอย่างงาน วันนี้ เป็นงานจัดสวนสร้างสภาพแวดล้อมใหม่ของโรงงานแห่งหนึ่ง
เจ้าของ : คุณ ฐิภัสสร ทรงเลิศกุลพัฒน์ และ DR เซียว กั๋ว กัง
สถานที่ บริษัท สยามไบโอเทคและอุตสาหกรรมเภสัชจำกัด
ที่ตั้ง 75/16 ต.วังเย็น อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา
planning การบริหารพื้นที่จำนวน 40 กว่าไร่และจัดสวนทั้งหมด
ต้องใช้งบประมาณไม่ใช่น้อย ทำอย่างไร ถึงคุ้มค่า
และสวยงามตามจุดประสงค์
การออกแบบต้องนำความต้องการของลูกค้ามาเป็นหลักสำคัญในการคิด และเป็นไปในทิศทางเดียวกัน
การสร้างแบบจำลองเป็นส่วนหนึ่งที่ดึงจินตนาการมาสู่ความจริง
ให้ลูกค้าเห็นรูปแบบและจบลงที่แบบหากเกิดการ
เปลี่ยนแปลงและแก้ไข
แบบจำลองแสดงส่วนด้านหน้าและด้านข้างโรงงาน และสวน
บริเวณศาลาพักผ่อน สร้างเป็นศาลาแปดเหลี่ยม ขนาด คนนั่งสบายๆได้18คน ยกระดับพื้นที่ให้สูงเพื่อมองทัศนียภาพได้ทั่ว โรงงาน บริเวณรอบๆจัดสวนโดยยึดหลักความร่มรื่นไม่รกทึบ
ทางเดินระหว่างตัวอาคารไปยังศาลาปูหินกาบเมืองกาญจน์ที่เรียกว่า
ชมพูเมืองกาญจน์ความยาวประมาณ100เมตรกว้าง 1.8เมตรเดินคุยกันได้สบาย
ทีนี้เรามาดูซุ้มทางเดินด้านข้างของโรงงานซึ่งเป็นส่วนที่เชื่อมต่อกับลาน จอดรถด้านหลังระยะทางความยาวประมาณ 50 เมตร ทำโครงหลังคาโพลี่บังแสงแดดตลอดแนว เสาทุกต้นปลูกตีนตุ๊กแกให้เลื้อยขึ้น ระหว่างทางเดินก็แต่งเติมงานจัดสวนด้านข้างติดผนังตลอดแนว
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/bboo11.jpg)
งานด้านข้างทางเดินสร้างความสนใจด้วยองค์ประกอบงานศิลป์
และความเย์นของน้ำ ระยะทางไกลก็เหมือนใกล้
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_7734.jpg)
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/asasasasasasasasasas.jpg)
นี่ไงตีนตุ๊กแกเอามาเลื้อยเกาะเสา
เอามาฝากให้ดูความน่ารัก
จากนี้เป็นงานใน ส่วนด้านหน้าของโรงงาน ซึ่งพื้นที่ตรงนี้โล่ง และร้อนมาก พื้นเดิมเทปูุนหนา ต้องทุบสกัดบางส่วนเพื่อปลูกต้นไม้และใช้ น้ำเป็นตัวลดความร้อน
เนื่องจากเจ้าของงาน เป็นชาวต่างชาติ และมีแขกมาเยี่ยมเยือนโรงงานเป็นประจำ เลยออกแบบงานไว้สำหรับต้อนรับลูกค้าให้ดูมีสีสันเป็นหน้าเป็นตา และมีเอกลักษณ์ความเป็นไทยให้เห็นปนอยู่ ตรงนี้จะมีคนชอบมาถ่ายรูปกับสองสาวเสมอ
น้ำพุกับกำแพงน้ำหน้าบริษัท
บ่อบัวด้านหน้าบริเวณหน้าโรงงานและหน้าป้ายยาวกว่าร้อยเมตร เนื่องจากเป็นพื้นที่ติดถนนหลวงการก่อสร้างต้องขออนุญาตกรมทางหลวง ต้องทำเป็นฝายทดน้ำเพื่อกักน้ำไว้ส่วนหนึ่งถ้าน้ำจากถนนไหลมาเกินระดับจะล้น ออกท่อระบายน้ำไป ทำให้รักษาระดับและปลูกบัวหลวงได้ตลอด หินที่ใช้ก็เป็นหินระเบิดธรรมดา ขนาดก็คัดไซส์หน่อยตรงนี้ก็ต้องระวังเรื่องโครงสร้างด้วยเพราะอยู่ใกล้ถนนรถบรรทุกวิ่งเขย่าอยู่ตลอดทำไม่ดีบ่อร้าวแตกก็จะเก็บน้ำไม่อยู่
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_3249.jpg)
ต้นนี้เอามาโชว์ มะเขือราชินีดอกสวยมากๆลูกเหมือนมะเขืออ่อนไม่รู้กินได้หรือเปล่าต้นนี้อยู่ด้านหลังบริษัท
ให้เห็นดอกชัดๆ เหมือนดอกมะเขือแกงเป๊ะ๊แต่ดอกใหญ่กว่า
เกษรา หรือ Quezonla หรือสาวสันทราย กำลังออกดอก อยู่หลังสวนของบริษัท ใกล้กับมะเขือราชินี ต้นนี้ก็ดอกสวยจริงๆ
บริเวณหน้าห้องสุขา ด้านหลังoffice จัดเป็นที่นั่งพักผ่อนสำหรับพนักงานตอนพักกลางวัน เพิ่งเสร็จใหม่สดๆ ปิดงานส่วนนี้ไปไม่กี่วันมานี้เอง ต้นไม้ยังไม่ลงตัวเท่าไหร่ ค่อนข้างโล่ง เพราะต้องการระยะเวลา แต่จัดโครงสร้างหลักไว้ ระแนงไม้ตรงนั้นปลูกไม้เลื้อยขึ้นคลุม ตั้งโต๊ะชุดสนามได้ 4ชุด
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_8576vvvvvvvvvvvv.jpg)
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_8571vvvvvvvvvvvvvvvvv.jpg)
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_855988888888888888888.jpg)
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_85508888888888888888888.jpg)
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_8532kkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk.jpg)
กลับมาทางด้านหลังสำนักงานศาลานั่งเล่นหลังนี้ ตั้งไว้มุมหนึ่ง พนักงานเยอะ เดี๋ยวแย่งกัน ต้องทำที่นั่งพักผ่อนไว้หลายจุด ทำโครงคล้ายร่มที่กางแล้ว มุงด้วยไม้ 1"x3"ตีเกล็ดซ้อนกัน ตรงกลางทำโครงเหล็กหล่อปูน เทเป็นโต๊ะ๊กลาง เก้าอี้นั่งใช้งานสำเร็จรูปวาง ตรงนี้ขอเวลาอีกหน่อย จะสวยขึ้นเรื่อยๆ แบบสวยวันสวยคืนน่ะ
การวางแผนงานที่ดี และดำเนินการตามขั้นตอนเพื่อเป็นไปตามเป้าหมายที่ต้องการ เป็นส่วนสำคัญยิ่งในการสร้างความสำเร็จ ขอขอบคุณที่ได้รับความไว้วางใจ และให้โอกาสบริษัท สวนสวรส มีส่วนร่วมเพื่อความสำเร็จของท่านอีกด้านหนึ่ง
รูปโรงอาหารถ่ายล่าสุดห่างกันไม่ถึงสองเดือนหลังจากจัดสวนเสร็จ
![](http://www.igetweb.com/www/suan-theva/private_folder/img_8535kkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk777.jpg)
ผลงานการจัดการและการวางแผน ที่ให้ผลคุ้มค่า
สามารถดูงานจริงได้หรือติดต่อ ได้ตามที่อยู่ด้านบน
เปรียบเทียบดูได้ว่าสวยขึ้นหรือโทรมลง
"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
tipvipa..v
เป็นกลุ่มต้นไม้ที่มีการปิดปากใบในเวลากลางวัน และเปิดปากใบในเวลากลางคืน จะดูดคาร์บอนไดอ็อกไซด์และปล่อยอ็อกซิเจนออกมาเวลากลางคืน redactle unlimited
ซื้อน้ำเชื่อม ยากล่อมประสาท ยาแก้ปวด สมาธิสั้น เตียรอยด์
คุณกำลังทุกข์ทรมานจากอาการไอ ปวด ไบโพลาร์ นอนไม่หลับ ซึมเศร้า สมาธิสั้น สมาธิสั้น PTSD/ความวิตกกังวล หรือความอ่อนแอทางเพศหรือไม่? ไม่ต้องกังวลอีกต่อไป เพราะ https://syrupmedication.com/ มีทางออกที่ลงตัวกับการเจ็บป่วยทุกรูปแบบ ที่ร้านของเรา คุณจะได้พบกับยาแก้ไอที่ดีที่สุด ยาแก้ซึมเศร้า ยาแก้ปวด ยาสมาธิสั้น สเตียรอยด์ และยาที่มีประโยชน์อื่น ๆ อีกมากมายพร้อมใบสั่งยาที่ถูกต้องและคำแนะนำที่เหมาะสมอื่น ๆ เพื่อสุขภาพของคุณดีขึ้น ยาทุกชนิดขายดีที่สุด ราคาไม่แพง ราคาปลีกและส่ง สั่งซื้อเลยที่ https://syrupmedication.com/shop/
สวยมากค่ะ ชอบงานของพี่มาก ดูสะอาดตาเป็นระบบดีค่ะ
ผลงานคุณภาพ สวยงามมากค่ะ
เยี่ยมมากค่ะ ช๊อบบชอบบ...
อยากมีสวนแบบนี้บ้างอ่ะค่ะ สวยมากกกก
น่ารักดี :) คนคิดคงเก่งมากเลยนะค่ะมันถึงได้ออกมาสวยขนาดนี้..
เลิศมากกค่ะ ประทับใจที่สุดเลย ((:
สวยมากครับผมเป็นคนชอลต้นไม้มาก แต่ที่บ้านกำลังจะใหม่ ผมมีต้นไม้ขนาดใหญ่ที่จะขายในราคาถูกครับ มีตันแสงจันทร์ กับต้นพระยาสัตยาบัน อายุก็ราวๆ40ปี ต้นใหญ่มากครับใครสนใจแจ้งมาได้ครับ
เป็นพื้นที่ใกล้เคียงกันยังไม่ได้แสดงผลงานเพราะยังอยู่ในระหว่างการดำเนินการอยู่ ต้นไม้ยังไม่เต็มฟอร์มเท่าไหร่ ต้องรอซักระยะ
ให้ดูเล็กน้อยพอได้
สวยค่ะ สวนที่บ้านงี้ว่าสวยยังเทียบไม่ติดเลย งบประมาณ มหาศาล แต่ได้มือโปรช่วยอย่างงี้ มหาศาลยังไง ก็คุ้มซะยิ่งกว่าคุ้มละค่ะงานนี้
จัดได้สวยงามมากครับ สนใจอยากร่วมงานด้วยครับ
รับสมัครพนักงานจัดสวนไหมครับ สนใจแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร